[รีวิวเกม] Ni no Kuni: Cross Worlds
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjqgVYDZo3z8hO_wpe6hulmiGIs8Q5UuovCtzhsulFb8J-2kErvzHjhP76wCOT0e1l7B6niji-HruhkoTCb1P3nru3u8E_V827jzw7_tsYGoVz1iInI35214xtkEc1f3aKYB2iszarzvNJLsfyBje6E7JvnhA6aPa5VgaU3YG5KTF-N4oVhh2AwTSPjjQ/w640-h360/ni-no-kuni-cross-worlds-artwork.jpg)
Ni no Kuni: Cross Worlds เป็นเกมแนว MMORPG ที่มีกราฟฟิกภาพและตัวละครจาก Studio Ghibli พัฒนาโดย Netmarble ด้วย Unreal Engine 4 เป็นเกม cross-platform ที่เล่นได้ทั้งบนมือถือและ PC (แต่จากวิธีบังคับคาดว่าพัฒนาจากมือถือเป็นหลัก) ข้อดี / จุดเด่นของเกม ภาพสวยงามมาก เหมือนหลุดเข้าไปในจักรวาลการ์ตูนของจิบิเลย Cross-platform เล่นได้ทั้งบนมือถือและ PC สลับไปมาได้ มีระบบ auto ดำเนินเควสให้ เหมาะกับสายขี้เกียจ มีแจ้งเตือนตลอดว่าอัพเกรดอะไรได้บ้าง ทำให้ไม่ตกหล่นการอัพเกรดตัวละคร มีอาชีพค่อนข้างหลากหลายให้เลือกเล่น มีระบบธาตุในการต่อสู้ เสียงพากย์จัดเต็มพร้อมเนื้อเรื่อง ข้อเสีย / จุดด้อยของเกม ส่วนตัวเล่นบน PC แล้วการบังคับคือต้องเอาเม้าส์คลิกใช้สกิล ซึ่งหาวิธีบังคับที่ดีกว่านี้ไม่เจอ (ไม่รู้ว่าใช้จอยจะดีกว่านี้มั้ย) ดูไม่มีอะไรแปลกใหม่จากเกม MMORPG บนมือถืออื่น ๆ ต่างกันแค่กราฟฟิก เหมือนใส่สกินการ์ตูนจิบิมาเท่านั้น ส่วนตัวรู้สึกเหมือนเป็นเกมเดินเควส auto แบบ simulator คือเล่นไปแล้วจะหลับ ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้น ไม่เหมาะกับการนั่งเล่นเป็นจอหลัก ตัวเกมพยายามจะ hard sale ตลอดเวลา ยัดหน้าต่างเด้งมาใ